Ruka hadi maudhui
Prime Climate Care
Read in EnglishKiswahili
Menyu

Picha inayoambatana na habari kuhusu jinsi uzalishaji wa methani kutoka kwa mifugo na nyama ya ng'ombe unavyopimwa
PichaInside Climate News
← Habari zote

Kimataifa

Watafiti waonya mbinu ya kupima methani inaweza kuficha uzalishaji wa gesi joto kutoka kwa mifugo

Tafiti mbili mpya zinasema kipimo cha GWP kinaweza kuziwezesha nchi kubwa zinazouza mifugo kuripoti upunguzaji mkubwa wa methani huku uzalishaji halisi ukipungua kidogo tu.

Dakika 3 za kusomaChanzo: Inside Climate News (hufunguka katika kichupo kipya)

Tafiti mbili mpya zinasema njia inayotumika kupima gesi ya methani inayotokana na mifugo inaweza kufanya athari za nyama ya ng'ombe kwa tabianchi zionekane ndogo kuliko ilivyo kwa uhalisia. Uchambuzi ulioagizwa na Greenpeace International, uliochapishwa tarehe 29 Oktoba, pamoja na utafiti wa chuo kikuu uliotolewa tarehe 11 Oktoba, vyote vinahoji mbinu za kawaida za uhasibu wa gesi joto wakati wajumbe wakijiandaa kwa mkutano wa Umoja wa Mataifa kuhusu tabianchi nchini Uturuki.

Mvutano kuhusu namna methani inavyohesabiwa

Methani ni gesi joto inayonasa joto zaidi kuliko kaboni dioksidi katika kipindi kifupi, takriban mara 80 zaidi ndani ya miaka 20, lakini huvunjika angani baada ya takriban miaka 12. Mifugo ndiyo chanzo kikuu cha methani kinachotokana na shughuli za binadamu. Kwa sababu hiyo, kupunguza methani kwa haraka kunachukuliwa kuwa mojawapo ya njia za haraka zaidi za kupunguza kasi ya ongezeko la joto duniani.

Chini ya Mkataba wa Umoja wa Mataifa kuhusu Mabadiliko ya Tabianchi, gesi hulinganishwa kwa kutumia kipimo cha "uwezo wa kuongeza joto duniani" (GWP), kinachozibadilisha kuwa kiwango sawa na kaboni dioksidi kwa kipindi cha miaka 20 au 100. Takriban miaka kumi iliyopita, wanasayansi wa University of Oxford walibuni kipimo mbadala kiitwacho GWP*, kinachochukulia kwamba uzalishaji wa methani usiobadilika hauongezi joto kwa kiasi kikubwa kwa kuwa gesi hiyo huvunjika haraka kiasi.

Wanasayansi wa tabianchi wanasema sayansi iliyo nyuma ya GWP* ni sahihi, lakini wana wasiwasi kuwa inatumiwa kuhalalisha juhudi dhaifu dhidi ya uzalishaji wa gesi joto kutoka kwa mifugo. Mapema mwaka huu, wanasayansi 42 mashuhuri wa tabianchi walionya kuwa mbinu hiyo inaruhusu nchi au viwanda kuweka malengo ya "kutoongeza joto zaidi". New Zealand, ambako mifugo huchangia karibu nusu ya uzalishaji wa gesi joto wa taifa, ilikuwa nchi ya kwanza kuweka lengo la aina hiyo mwaka jana. Sekta ya mifugo inaunga mkono "mfumo wa kutenganisha gesi" unaotegemea GWP*. Makundi ya sekta hiyo hayakujibu maombi ya maoni kutoka Inside Climate News.

Pengo kubwa kuliko uzalishaji wa nchi nzima

Ripoti ya Greenpeace, inayotokana na uchambuzi wa kimahesabu wa kampuni ya ushauri Cerulogy, ilichunguza nchi 10 zinazoongoza kwa kuuza mifugo nje ambazo zimejiunga na Global Methane Pledge, ahadi inayolenga kupunguza uzalishaji wa methani kwa asilimia 30 ifikapo mwaka 2030. Nchi hizo ni pamoja na Brazil na Marekani.

Ripoti iligundua kuwa nchi hizo zinaweza kupunguza methani halisi kwa asilimia 0.6 tu mwaka 2030 ikilinganishwa na mwaka 2020, lakini zikaripoti upunguzaji wa asilimia 30 kwa kutumia GWP*. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, tofauti kati ya takwimu za GWP* na kipimo cha kawaida cha miaka 100 ni tani milioni 1,538 za kiwango sawa na kaboni dioksidi kwa mwaka mmoja, kiasi kinachozidi uzalishaji wote wa gesi joto wa Indonesia mwaka 2025.

"Methani ni breki ya dharura ya tabianchi," alisema Sophie Nodzenski, mwanaharakati wa Greenpeace, akiongeza kuwa hatua zikichukuliwa sasa matokeo yanaweza kuonekana ndani ya miaka 15.

Nyama ya ng'ombe yajitokeza katika kipindi kifupi

Katika utafiti tofauti uliochapishwa kwenye jarida la Frontiers in Sustainable Food Systems, watafiti kutoka University of California, Los Angeles, wakishirikiana na Jennifer Molidor wa Center for Biological Diversity, walilinganisha aina 222 za vyakula katika makundi 16. Milo yenye nyama ya ng'ombe ilitoa takriban gramu 3,500 za kiwango sawa na kaboni dioksidi kwa kipimo cha miaka 100, lakini zaidi ya gramu 7,000 kwa kipimo cha miaka 20. Vyakula vingine vingi havikubadilika sana.

"Kwa kipindi cha miaka 100 kimsingi unapunguza wastani wa nguvu kubwa mno ya methani," alisema Jennifer Jay, mmoja wa waandishi wa utafiti huo. Watafiti hao wanasema watunga sera na wajumbe wa majadiliano wanapaswa kutumia zaidi ya kipimo kimoja.

Kwa nini ni muhimu kwa Tanzania

Ufugaji ni tegemeo kwa jamii nyingi nchini Tanzania, na namna methani kutoka kwa mifugo inavyohesabiwa huathiri jinsi nchi zinavyoripoti maendeleo yao chini ya Mkataba wa Paris. Mjadala huu unaonyesha kuwa uchaguzi wa mbinu za uhasibu unaweza kubadilisha ni nchi zipi zinaonekana kupunguza uzalishaji wa gesi joto, na kwa kiasi gani.

Kwa nchi inayokabiliwa na ukame na mafuriko, kasi ya ongezeko la joto duniani ina athari za moja kwa moja. Tanzania hushiriki katika majadiliano ya kimataifa kuhusu tabianchi, ambako kanuni za kupima na kuripoti uzalishaji wa gesi joto, ikiwemo kutoka kwenye kilimo, hujadiliwa na kuamua matarajio kwa kila nchi.

Chanzo: Inside Climate News

Endelea kusoma

Habari zaidi za tabianchi

Maoni

Bado hakuna maoni. Kuwa wa kwanza kutoa maoni.

Toa maoni yako

Maoni husomwa na timu yetu kabla ya kuchapishwa. Anwani yako ya barua pepe haichapishwi kamwe.

Maandishi ya kawaida, yasiyozidi herufi 2000.